Diễn đàn Luật Sư Riêng: Quy định về biên tập sách của người khác - Diễn đàn Luật Sư Riêng

Jump to content

Quy định về biên tập sách của người khác Quy định về biên tập sách của người khác

#1 User is offline   mlawkey 

  • Newbie
  • Pip
  • Nhóm: Members
  • Bài viết: 6
  • Gia nhập: 07-June 19

Gửi lên vào 05 July 2019 - 10:02 AM

Vấn đề bản quyền tác giả hiện nay rất được chú trọng. Vậy việc biên tập sách của người khác được quy định như thế nào?
Bạn đọc Nguyễn Xuân Huệ gủi câu hỏi sau đến tư vấn kế toán thuế Lawkey:
Em chào anh chị. Mong anh chị hỗ trợ giúp em 1 vấn đề nhỏ này với. em dự định in nội dung trích dẫn của nhiều quyển sách (khoảng 300 chữ/quyển) để thực hiện 1 dự án xã hội. Làm thế nào để đảm bảo về mặt sở hữu trí tuệ của tác giả?
Lawkey xin trả lời câu hỏi trên như sau:
Theo các quy định tại Khoản 2 Điều 3 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 50/2005/QH11:
"2. Quyền tác giả là quyền của tổ chức, cá nhân đối với tác phẩm do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu.
...
8. Tác phẩm phái sinh là tác phẩm dịch từ ngôn ngữ này sang ngôn ngữ khác, tác phẩm phóng tác, cải biên, chuyển thể, biên soạn, chú giải, tuyển chọn."
Còn theo quy định tại Điều 20 Luật sở hữu trí tuệ 2005 thì:
"Điều 20. Quyền tài sản
1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:
a) Làm tác phẩm phái sinh;
B) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;
c) Sao chép tác phẩm;
d) Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;
đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;
e) Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.
2. Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật này.
3. Tổ chức, cá nhân khi khai thác, sử dụng một, một số hoặc toàn bộ các quyền quy định tại khoản 1 Điều này và khoản 3 Điều 19 của Luật này phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao, các quyền lợi vật chất khác cho chủ sở hữu quyền tác giả."
Như vậy, khi bạn thực hiện một dự án in nội dung trích dẫn của nhiều sách để thực hiện một dự án xã hội thì đây là trường hợp làm tác phẩm phái sinh, sao chép tác phẩm. Nếu vậy, bạn bắt buộc phải thực hiện xin phép và trả tiền cho tác giả của tác phẩm.
Tuy nhiên, nếu dự án của bạn thuộc một trong các trường hợp được liệt kê ở sau đây thì bạn sẽ không cần phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút thù lao. Cụ thể theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Luật sở hữu trí tuệ 2005 như sau:
"1. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:
a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;
B) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;
c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;
d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;
đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;
e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;
g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;
h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;
i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;
k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng."
Trên đây là tư vấn của các chuyên viên dịch vụ đăng ký nhãn hiệu logo Lawkey.
0

Chia sẽ chủ đề này:




Trả lời nhanh

  

1 người đang xem chủ đề này
0 thành viên, 1 khách, 0 ẩn danh