Diễn đàn Luật Sư Riêng: Việt kiều được đứng tên sở hữu nhà, đất thừa kế tại Việt Nam ? - Diễn đàn Luật Sư Riêng

Jump to content

Việt kiều được đứng tên sở hữu nhà, đất thừa kế tại Việt Nam ?

#1 User is offline   Hoangnguyen 

  • Newbie
  • Pip
  • Nhóm: Members
  • Bài viết: 3
  • Gia nhập: 01-November 11

Gửi lên vào 01 November 2011 - 08:06 AM

Cho tôi hỏi:
Tôi có một người bạn đang định cư ở Pháp. Năm 2008 vừa qua, cha của bạn tôi qua đời có làm di chúc để lại cho riêng bạn tôi một căn nhà tại TP Hồ Chí Minh (mẹ đã qua đời năm 2000). Xin hỏi: Bạn Tôi có được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà đối với căn nhà đó không? Nếu không được thì bạn tôi phải làm gì để nhận phần di sản thừa kế của mình ?

Xin cảm ơn!
0

#2 User is offline   Lawyer - Dinh 

  • Advanced Member
  • Nhóm: Administrators
  • Bài viết: 431
  • Gia nhập: 28-February 11

Gửi lên vào 01 November 2011 - 08:35 AM

View PostHoangnguyen, on 01 November 2011 - 08:06 AM, said:

Cho tôi hỏi:
Tôi có một người bạn đang định cư ở Pháp. Năm 2008 vừa qua, cha của bạn tôi qua đời có làm di chúc để lại cho riêng bạn tôi một căn nhà tại TP Hồ Chí Minh (mẹ đã qua đời năm 2000). Xin hỏi: Bạn Tôi có được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà đối với căn nhà đó không? Nếu không được thì bạn tôi phải làm gì để nhận phần di sản thừa kế của mình ?

Xin cảm ơn!


Theo qui định tại Điều 126 Luật Nhà ở năm 2005, thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài (bao gồm công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam) thuộc 5 nhóm đối tượng sau thì được sở hữu nhà tại Việt Nam:

- Người về Việt Nam đầu tư lâu dài.

- Người có công với đất nước.

- Nhà văn hoá, nhà khoa học có nhu cầu về hoạt động thường xuyên tại Việt Nam

- Người có nhu cầu về sống ổn định tại Việt Nam.

- Người được phép cư trú tại Việt Nam từ 03 tháng trở lên thì mới được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Theo qui định của pháp luật, bạn của bạn phải làm thủ tục kê khai di sản thừa kế để hợp thức hóa việc thừa kế di sản do cha mẹ để lại. Trường hợp của bạn của bạn là trường hợp mà pháp luật gọi là “người nhận thừa kế là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài”.

Theo qui định tại Nghị định 84/2007 ngày 25.5.2007 thì trong trường hợp người nhận thừa kế là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài và người này không thuộc diện đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại ViệtNam - theo quy định tại Điều 126 - Luật Nhà ở, thì người nhận thừa kế không được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà.

Như vậy, nếu bạn của bạn thuộc 1 trong 5 nhóm đối tượng trên thì sẽ được phép làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà đối với căn nhà mà cha mẹ để lại cho bạn của bạn.

Ngược lại, nếu bạn không thuộc nhóm nào trong 5 nhóm đối tượng trên thì bạn của bạn sẽ không được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà – cho dù đó là căn nhà để lại cho người đó. Trong trường hợp này thì bạn của bạn chỉ được hưởng giá trị của căn nhà (theo Điều 65, 68 Nghị định số 90 ngày 6-9-2006 của Chính phủ).

Khi đó,bạn của bạn vẫn có quyền và có thể hưởng phần di sản do cha để lại bằng hình thức“chuyển hóa” từ vật quá giá trị (tiền).

Cụ thể, bạn của bạn có thể bán căn nhà này (sau khi đã làm thủ tục kê khai di sản thừa kế) cho người khác. Sauđó, có thể sử dụng số tiền này tại Việt Nam hoặc chuyển số tiền bán nhà về Pháp..

Luật sư Đinh Xuân Hồng
0

#3 User is offline   hoiluatsu.net 

  • Advanced Member
  • PipPipPip
  • Nhóm: Members
  • Bài viết: 60
  • Gia nhập: 11-February 12

Gửi lên vào 15 March 2012 - 03:29 AM

Bạn có thể tham khảo ở đâyMy link
www.hoiluatsu.net
Trung tâm tư vấn pháp luật trực tuyến
CHÍNH XÁC-UY TÍN-NHANH CHÓNG-BẢO MẬT-TIẾT KIỆM
ĐT: 0466727238
Email:info@hoiluatsu.net
0

Chia sẽ chủ đề này:




Trả lời nhanh

  

1 người đang xem chủ đề này
0 thành viên, 1 khách, 0 ẩn danh