Diễn đàn Luật Sư Riêng: Thủ tục nhập quốc tịch, chuyển tiền về Việt Nam? - Diễn đàn Luật Sư Riêng

Jump to content

Trang 1 của 1
  • Bạn không thể mở chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời chủ đề này

Thủ tục nhập quốc tịch, chuyển tiền về Việt Nam?

#1 User is offline   tony 

  • Advanced Member
  • PipPipPip
  • Nhóm: Members
  • Bài viết: 46
  • Gia nhập: 13-October 11

Gửi lên vào 14 October 2011 - 08:36 AM

Tôi có một người bạn ở Nhật đang có định hướng sang Việt Nam định cư. Vậy nếu anh ấy muốn nhập quốc tịch và định cư luôn ở Việt Nam có được không? Thủ tục cần những gì? Có được mua nhà đất hay không?
0

#2 User is offline   hoiluatsu.net 

  • Advanced Member
  • PipPipPip
  • Nhóm: Members
  • Bài viết: 60
  • Gia nhập: 11-February 12

Gửi lên vào 16 March 2012 - 02:49 AM

1. Điều kiện để nhập quốc tịch Việt Nam:

Theo Điều 19, Luật Quốc tịch Việt Nam 2008, điều kiện để xin nhập quốc tịch Việt Nam bao gồm:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam;

B) Tuân thủ Hiến pháp và pháp luật Việt Nam; tôn trọng truyền thống, phong tục, tập quán của dân tộc Việt Nam;

c) Biết tiếng Việt đủ để hoà nhập vào cộng đồng Việt Nam;

d) Đã thường trú ở Việt Nam từ 5 năm trở lên tính đến thời điểm xin nhập quốc tịch Việt Nam;

e) Có khả năng bảo đảm cuộc sống tại Việt Nam

Tuy nhiên, do bạn của bạn có cha là người Việt Nam nên các điểm c,d,e trên đây có thể không cần phải đáp ứng.

Ngoài ra, để nhập quốc tịch Việt Nam, bạn của bạn cần phải thôi quốc tịch nước ngoài (trừ trường hợp đặc biệt được Chủ tịch nước cho phép); có tên gọi Việt Nam và sẽ được ghi rõ trong Quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam; và việc nhập quốc tịch Việt Nam của bạn đó không làm phương hại đến lợi ích quốc gia của Việt Nam.

Về thủ tục và hồ sơ bạn tham khảo ở đây
www.hoiluatsu.net
Trung tâm tư vấn pháp luật trực tuyến
CHÍNH XÁC-UY TÍN-NHANH CHÓNG-BẢO MẬT-TIẾT KIỆM
ĐT: 0466727238
Email:info@hoiluatsu.net
0

#3 User is offline   lawyer thanh 

  • Advanced Member
  • PipPipPip
  • Nhóm: Members
  • Bài viết: 196
  • Gia nhập: 05-October 11

Gửi lên vào 20 March 2012 - 03:02 AM

chào hoiluatsu.net!

1.trước khi trả lời bạn phải đọc kỹ câu hỏi. Trong câu hỏi ở trên, hoàn toàn không có chi tiết nào về cha của người bạn có quốc tịch Việt Nam.
2. Luật Quốc tịch Việt Nam sửa đổi có hiệu lực từ 1/7/2009 đã cho phép 1 người có 2 quốc tịch.

Mong bạn cập nhật để trả lời chính xác hơn!

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV LUẬT SƯ RIÊNG
38 Cao Đức Lân, An Phú, Quận 2, TP.HCM
Điện thoại: 08.62 819 072 - 66 740 930 Fax: 08.62 819 072
Mobile: 0985.307.683 - 0907.719.381

Website: www.luatsurieng.net. .Email: info@luatsurieng.net. .Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com
0

#4 User is offline   lê anh 

  • Newbie
  • Pip
  • Nhóm: Members
  • Bài viết: 2
  • Gia nhập: 05-December 15

Gửi lên vào 13 December 2015 - 08:24 AM

Cái phần nhập tịch bác kia nói đúng rôif, phần chuyển tiền thì cứ làm bình thường như chuyển giữa các ngân hàng ấy mà
0

Chia sẽ chủ đề này:


Trang 1 của 1
  • Bạn không thể mở chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời chủ đề này

1 người đang xem chủ đề này
0 thành viên, 1 khách, 0 ẩn danh