Diễn đàn Luật Sư Riêng: Xin hỏi về giấy vay tiền viết tay - Diễn đàn Luật Sư Riêng

Jump to content

Xin hỏi về giấy vay tiền viết tay

#1 User is offline   BQH123 

• Newbie
  • Nhóm: Members
  • Gia nhập: 02-December 13

Gửi lên vào 02 December 2013 - 11:47 AM

Em xin chào luật sư!
Xin nhờ luật sư giúp em giải đáp thắc mắc tình huống sau:
Vào năm 2006, mẹ em có vay 20 triệu của chị gái với lãi suất 6%/ tháng, thì bác B là bạn hàng (buôn bán) với mẹ em nói để bác cho vay có 4%/ tháng. Vậy nên mẹ em quyết định mượn bác B 20 triệu để trả lại chị gái để hưởng lãi suất thấp hơn (4%) có thế chấp giấy tờ xe dream. Khi bố mẹ em đến nhà bác B nhận tiền thì bác B đưa ra 2 cây vàng SJC và nói bác B bận nên nhờ bố mẹ em đem đi bán giùm và cầm tiền đó (bác trực tiếp điện lên tiệm vàng X để hỏi giá mua vào của tiệm lúc đó là 5 triệu 850 ngàn/ cây), rồi sau đó tính ra tiền là 2 cây = 11tr7 và bác đưa thêm tiền mặt là 8tr3 cho đủ 20 triệu. Sau đó tính lãi một tháng là 20tr X 4% =800 ngàn.
Bố em do không nghĩ là vàng sau này lên giá quá cao và không biết cần ghi cụ thể hợp đồng viết tay nên đã viết như sau:
“ Hôm nay, vợ chồng tôi tên:… có vay của chị B: 2 cây vàng và 8tr3 với lãi là 800 ngàn/ tháng, hàng tháng trả lãi vào ngày 27.” Bố mẹ em đều ký vào giấy viết tay đó và đem 2 cây vàng lên tiệm vàng X bán ngay lấy tiền về trả chị gái.
Giờ bác B đòi mẹ em phải trả đúng 2 cây vàng và 8tr3 chứ không nhận tiền mặt (Mặc dù khi mượn mẹ em chủ đích là mượn 20 triệu tiền mặt)
Vậy luật sư cho em hỏi bố mẹ em phải trả vàng như bác B đòi hay chỉ cần trả 20tr tiền mặt ạ?

0

#2 User is offline   phuquyvn31 

• Newbie
  • Nhóm: Members
  • Gia nhập: 20-October 15

Gửi lên vào 06 May 2016 - 10:01 AM

Vay gì trả đấy thôi chứ sao. Phải trả 02 cây vàng rồi bạn ạ, vì giấy tờ như vậy mà! Thành thật chia buồn! chúc cẩn thận lần sau.
0

#3 Guest_Cẩm Giang - LSR Law Firm_*

• Nhóm: Guests

Gửi lên vào 03 October 2017 - 06:23 AM

View PostBQH123, on 02 December 2013 - 11:47 AM, said:

Em xin chào luật sư!
Xin nhờ luật sư giúp em giải đáp thắc mắc tình huống sau:
Vào năm 2006, mẹ em có vay 20 triệu của chị gái với lãi suất 6%/ tháng, thì bác B là bạn hàng (buôn bán) với mẹ em nói để bác cho vay có 4%/ tháng. Vậy nên mẹ em quyết định mượn bác B 20 triệu để trả lại chị gái để hưởng lãi suất thấp hơn (4%) có thế chấp giấy tờ xe dream. Khi bố mẹ em đến nhà bác B nhận tiền thì bác B đưa ra 2 cây vàng SJC và nói bác B bận nên nhờ bố mẹ em đem đi bán giùm và cầm tiền đó (bác trực tiếp điện lên tiệm vàng X để hỏi giá mua vào của tiệm lúc đó là 5 triệu 850 ngàn/ cây), rồi sau đó tính ra tiền là 2 cây = 11tr7 và bác đưa thêm tiền mặt là 8tr3 cho đủ 20 triệu. Sau đó tính lãi một tháng là 20tr X 4% =800 ngàn.
Bố em do không nghĩ là vàng sau này lên giá quá cao và không biết cần ghi cụ thể hợp đồng viết tay nên đã viết như sau:
“ Hôm nay, vợ chồng tôi tên:… có vay của chị B: 2 cây vàng và 8tr3 với lãi là 800 ngàn/ tháng, hàng tháng trả lãi vào ngày 27.” Bố mẹ em đều ký vào giấy viết tay đó và đem 2 cây vàng lên tiệm vàng X bán ngay lấy tiền về trả chị gái.
Giờ bác B đòi mẹ em phải trả đúng 2 cây vàng và 8tr3 chứ không nhận tiền mặt (Mặc dù khi mượn mẹ em chủ đích là mượn 20 triệu tiền mặt)
Vậy luật sư cho em hỏi bố mẹ em phải trả vàng như bác B đòi hay chỉ cần trả 20tr tiền mặt ạ?

Khoản 1 điều 466 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về nghĩa vụ trả nợ của bên vay như sau: Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
Như vậy, gia đình bạn cần phải thanh toán đủ 2 cây vàng và 8.300.000 đồng cho Bác B.
0

Chia sẽ chủ đề này:

Trả lời nhanh

1 người đang xem chủ đề này
0 thành viên, 1 khách, 0 ẩn danh