Diễn đàn Luật Sư Riêng: Việt kiều có được chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài - Diễn đàn Luật Sư Riêng

Jump to content

Việt kiều có được chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài

#1 User is offline   hoiluatsu.net 

  • Advanced Member
  • PipPipPip
  • Nhóm: Members
  • Bài viết: 60
  • Gia nhập: 11-February 12

Gửi lên vào 08 December 2012 - 04:40 AM

Câu hỏi:
Việt kiều có được chuyển ngoại tệ trên tài khoản hoặc nguồn thu ngoại tệ hợp pháp tại Việt Nam ra nước ngoài?
Trả lời:
Theo quy định tại Khoản 3 Điều 8 Nghị định số 160/2006/NĐ-CP ngày 28/12/2006 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh Ngoại hối, người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài có ngoại tệ trên tài khoản hoặc các nguồn thu ngoại tệ hợp pháp được chuyển, mang ra nước ngoài; trường hợp có nguồn thu hợp pháp bằng đồng Việt Nam thì được mua ngoại tệ để chuyển, mang ra nước ngoài.
Theo quy định tại Nghị định số 81/2001/NĐ-CP ngày 5/11/2001 của Chính phủ, người Việt Nam định cư ở nước ngoài có thể tự mình hoặc uỷ quyền bằng văn bản cho người khác thay mình tham gia các giao dịch mua bán nhà ở.
Do đó, nếu vợ chồng ông Hoà thuộc đối tượng người Việt Nam định cư ở nước ngoài được mua nhà tại Việt Nam theo quy định tại Nghị định số 81/2001/NĐ-CP thì được chuyển ra nước ngoài số tiền có nguồn gốc từ nước ngoài chuyển vào Việt Nam trên cơ sở xuất trình cho ngân hàng được phép hoạt động ngoại hối các giấy tờ sau:
Xem tiếp
www.hoiluatsu.net
Trung tâm tư vấn pháp luật trực tuyến
CHÍNH XÁC-UY TÍN-NHANH CHÓNG-BẢO MẬT-TIẾT KIỆM
ĐT: 0466727238
Email:info@hoiluatsu.net
0

Chia sẽ chủ đề này:




Trả lời nhanh

  

1 người đang xem chủ đề này
0 thành viên, 1 khách, 0 ẩn danh